કોંગ્રેસ શાસિત રાજ્યોમાં થશે જાતિ આધારિત વસ્તી ગણતરી

કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું કે, સોમવારે કોંગ્રેસ વર્કિંગ કમિટી (CWC)ની ચાર કલાકની બેઠકમાં ઐતિહાસિક નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે કે પાર્ટી શાસિત તમામ રાજ્યોમાં જાતિ આધારિત વસ્તી ગણતરી કરવામાં આવશે.

રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું કે, CWCની બેઠકમાં જાતિ આધારિત ગણતરીનો ઐતિહાસિક નિર્ણય સર્વસંમતિથી લેવામાં આવ્યો છે. કોંગ્રેસ શાસિત રાજ્યોના તમામ મુખ્યમંત્રીઓએ નિર્ણય લીધો છે કે તેઓ હિમાચલ પ્રદેશ, રાજસ્થાન, કર્ણાટક અને છત્તીસગઢમાં જાતિ આધારિત ગણતરી કરાવશે. આ અંગે એક પ્રસ્તાવ પસાર કરવામાં આવ્યો છે, જેની નકલ ટૂંક સમયમાં મળી જશે.

તેમણે કહ્યું કે સમગ્ર કોંગ્રેસ પાર્ટીએ આ નિર્ણય લીધો છે. ભારત ગઠબંધનના મોટા ભાગના પક્ષો પણ જાતિ ગણતરી પર સહમત થયા છે. કેટલાક પક્ષોને મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી શકે છે પરંતુ તે ઠીક છે. અમે ફાસીવાદી પક્ષ નથી. પરંતુ ગઠબંધનમાં સામેલ મોટા ભાગના પક્ષો જાતિ ગણતરી માટે સંમત થયા છે.

રાહુલે કહ્યું કે આ ધર્મ કે જાતિ વિશે નથી. આ ગરીબ વર્ગની વાત છે. આ જાતિ આધારિત વસ્તી ગણતરી ગરીબ લોકો માટે છે. અત્યારે આપણે ભારતમાં છીએ. એક અદાણીનું ભારત અને બીજું ગરીબોનું ભારત. અમને આ નવા એક્સ-રેની જરૂર છે.

રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું કે અમે 2014 અને 2015માં જાતિ આધારિત ગણતરી કરી હતી. અમારી સરકારનો કાર્યકાળ પૂરો થયો ત્યાં સુધી 2018માં ગઠબંધન સરકાર આવી. અમે સમિતિના અધ્યક્ષને આ આંકડા જાહેર કરવા કહ્યું હતું. અમારા ચાર મુખ્યમંત્રીઓમાંથી ત્રણ OBC સમુદાયના હતા જ્યારે ભાજપના 10 મુખ્યમંત્રીઓમાંથી માત્ર એક મુખ્યમંત્રી OBC છે. જ્યારે મેં ઓબીસી પ્રતિનિધિત્વમાં અસમાનતાનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો ત્યારે વડાપ્રધાને એક શબ્દ પણ ન બોલ્યો. વડાપ્રધાન ઓબીસી માટે કામ કરતા નથી. તેમનું કામ ઓબીસી વર્ગને ભ્રમિત કરવાનું છે.

બિહાર સરકારે તાજેતરમાં રાજ્યમાં કરવામાં આવેલી જાતિ આધારિત ગણતરીના આંકડા જાહેર કર્યા હતા. આ આંકડાઓ અનુસાર, બિહારમાં વસ્તી 36 ટકા અત્યંત પછાત, 27 ટકા પછાત વર્ગ, 19 ટકાથી થોડી વધુ અનુસૂચિત જાતિ અને 1.68 ટકા અનુસૂચિત જનજાતિ છે. તેનો અહેવાલ બિહાર સરકારના મુખ્ય સચિવ અને અન્ય અધિકારીઓ દ્વારા બહાર પાડવામાં આવ્યો હતો. બિહાર સરકારે જણાવ્યું છે કે, જાતિ આધારિત ગણતરીમાં કુલ વસ્તી 13 કરોડ 7 લાખ 25 હજાર 310 જણાવવામાં આવી છે.