નમાજ દરમિયાન આત્મઘાતી વિસ્ફોટ, સાતના મોત

ઉત્તરી અફઘાનિસ્તાનમાં શુક્રવારની નમાજ દરમિયાન એક શિયા મસ્જિદમાં એક આત્મઘાતી બોમ્બરે ઉપાસકો વચ્ચે પોતાની જાતને ઉડાવી દીધી હતી, જેમાં સાત લોકો માર્યા ગયા હતા અને 15 ઘાયલ થયા હતા. પોલીસ પ્રવક્તાએ આ જાણકારી આપી. પોલીસ પ્રવક્તાએ જણાવ્યું કે, વિસ્ફોટ બગલાનની પ્રાંતીય રાજધાની પોલ-એ-ખોમરીની મસ્જિદમાં થયો હતો. તે જ સમયે, સુરક્ષા અધિકારીઓ એ જાણવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે કે હુમલાખોર ઈમામ ઝમાન મસ્જિદમાં વિસ્ફોટ કરવા માટે આ વિસ્તારમાં કેવી રીતે પહોંચ્યો.

આ વિસ્ફોટની જવાબદારી હજુ સુધી કોઈએ લીધી નથી, પરંતુ તેની પાછળ ઈસ્લામિક સ્ટેટ (આઈએસ) સંગઠનનો હાથ હોવાની આશંકા છે. આ આતંકવાદી સંગઠને અગાઉ અફઘાનિસ્તાનના લઘુમતી શિયાઓને મોટા પાયે હુમલામાં નિશાન બનાવ્યા છે. મસ્જિદમાંથી બહાર પાડવામાં આવેલા વિડિયોમાં, રેડ કાર્પેટવાળા ફ્લોર પર કાટમાળ અને અંગત સામાન વેરવિખેર હતો અને કફનથી ઢંકાયેલા મૃતદેહો દેખાતા હતા.

ISના પ્રાદેશિક સહયોગી, ‘ખોરાસાન પ્રાંતમાં ઇસ્લામિક સ્ટેટ’ તરીકે ઓળખાય છે, ઓગસ્ટ 2021માં તાલિબાને સત્તા પર કબજો કર્યા પછી સમગ્ર દેશમાં મસ્જિદો અને લઘુમતીઓ પર હુમલામાં વધારો કર્યો. 2014થી અફઘાનિસ્તાનમાં સક્રિય ISને દેશના તાલિબાન શાસકો સામે સૌથી મોટા સુરક્ષા પડકાર તરીકે જોવામાં આવે છે. તાલિબાને સત્તા પર કબજો કર્યા બાદ આતંકવાદી જૂથ સામે મોટાપાયે કાર્યવાહી શરૂ કરી હતી.