બાઇડેન સરકાર H1B વિઝાની પ્રક્રિયામાં કરશે ફેરફાર

અમેરિકાની બાઇડેન સરકાર યુએસએમાં કામ કરવા માટે વિદેશી કામદારોને આપવામાં આવતા H1B વિઝા પ્રોગ્રામમાં ફેરફાર કરવા જઈ રહી છે. આ ફેરફારો વિદેશી કામદારોની ક્ષમતામાં સુધારો કરવા, વિદેશી વિદ્યાર્થીઓને વધુ સુગમતા પ્રદાન કરવા અને નોન-ઇમિગ્રન્ટ કામદારોને વધુ સારી કામ કરવાની પરિસ્થિતિઓ પ્રદાન કરવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે કરવામાં આવી રહ્યા છે. નવા નિયમો 23 ઓક્ટોબરના રોજ ‘યુએસ સિટીઝનશિપ એન્ડ ઇમિગ્રેશન સર્વિસિસ’ દ્વારા ‘ફેડરલ રજિસ્ટર’માં પ્રકાશિત કરવામાં આવશે.

ફેરફારો કેમ થઈ રહ્યા છે?
મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, H1B વિઝાની નિશ્ચિત સંખ્યા એટલે કે 60 હજારની મર્યાદામાં કોઈ ફેરફાર કરવામાં આવી રહ્યો નથી. હાલમાં અમેરિકી સરકારે નિયમોમાં ફેરફાર અંગે લોકોના ફીડબેક અને સૂચનો માંગ્યા છે. ડિપાર્ટમેન્ટ ઑફ હોમલેન્ડ સિક્યુરિટીએ જણાવ્યું હતું કે, સૂચિત ફેરફારોનો હેતુ યોગ્યતાની જરૂરિયાતોને સુવ્યવસ્થિત કરવા, પ્રોગ્રામની કાર્યક્ષમતામાં સુધારો કરવા, નોકરીદાતાઓ અને કર્મચારીઓને વધુ લાભો અને સુગમતા પ્રદાન કરવા અને અખંડિતતાના પગલાંને મજબૂત કરવા માટે છે.

પહેલા આ ફેરફારો કરવામાં આવ્યા છે
યુએસ હોમલેન્ડ સિક્યુરિટી સેક્રેટરી એલેજાન્ડ્રો એન. મેયોર્કાસે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે જો બિડેન-કમલા હેરિસ વહીવટીતંત્રની પ્રાથમિકતા વૈશ્વિક પ્રતિભાને આકર્ષવાની, વર્તમાન કર્મચારીઓ પરના બોજને ઘટાડવા અને ઇમિગ્રેશન સિસ્ટમમાં છેતરપિંડી અટકાવવાની છે. વર્તમાન પ્રક્રિયામાં, એક ઉમેદવાર બહુવિધ નોમિનેશન કરી શકે છે, આવી સ્થિતિમાં તેની પસંદગી થવાની શક્યતા વધી જાય છે. હવે નવા પ્રસ્તાવ હેઠળ એક વ્યક્તિ માત્ર એક જ નોમિનેશન કરી શકશે, આવી સ્થિતિમાં વધુ લોકોને તક મળશે. તેમજ નિષ્ણાંત પદ માટેની યોગ્યતામાં સુધારો કરવામાં આવ્યો છે જેથી પસંદગી અંગે ન્યાયાધીશોમાં કોઈ મૂંઝવણ ન રહે. જો કે જરૂરી ડિગ્રી ક્ષેત્ર વચ્ચે સીધો સંબંધ હોવો જોઈએ. આ ઉપરાંત સ્ટુડન્ટ વિઝા પર અમેરિકા જતા વિદ્યાર્થીઓ માટે H1B વિઝા માટેની પાત્રતા પણ લવચીક બનાવવામાં આવી છે.