ઈઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધના કારણે ભારતને લાગી શકે છે 4 મોટા ઝટકા!

ઇઝરાયેલ અને પેલેસ્ટાઇન વચ્ચેનો સંઘર્ષ સતત વધી રહ્યો છે, બંને પક્ષો દ્વારા ભારે બોમ્બમારો થવાને કારણે 1000થી વધુ લોકો મૃત્યુ પામ્યા છે અને 4,000થી વધુ લોકો ઘાયલ થયા છે. રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ બાદ આ યુદ્ધ ફરી એકવાર વિશ્વ માટે મુસીબતનું કારણ બની શકે છે. તેની અસર ભારતમાં પેટ્રોલ અને ડીઝલની કિંમતોમાં વધારાના સ્વરૂપમાં પણ જોવા મળી શકે છે. ચાલો જાણીએ કે જો યુદ્ધ આગળ વધે અને અન્ય દેશો પણ તેમાં જોડાય તો તેનાથી કયા મોટા આંચકા આવી શકે છે.

પ્રથમ ફટકો
ઇઝરાયલ અને હમાસ વચ્ચે ચાલી રહેલા લોહિયાળ યુદ્ધના સમાચારે સમગ્ર વિશ્વમાં હેડલાઇન્સ બનાવી છે, ત્યારે તેનાથી ઉદ્ભવતા સંકટને લઇને ચિંતા પણ વધી છે. જો આ યુદ્ધના કારણે વૈશ્વિક આંચકાની વાત કરીએ તો તેની પ્રથમ અસર ક્રૂડ ઓઈલના ભાવમાં વધારાના સ્વરૂપમાં જોવા મળી રહી છે. શનિવારથી સંઘર્ષ શરૂ થયો ત્યારથી ક્રૂડના ભાવમાં 4 ટકાથી વધુનો વધારો થયો છે, જે ક્રૂડ સમૃદ્ધ પ્રદેશમાંથી સંભવિત પુરવઠાના આંચકાની ચિંતામાં વધારો કરે છે. પ્રારંભિક એશિયન ટ્રેડિંગમાં, બ્રેન્ટ ક્રૂડ 4.7 ટકા વધીને $86.65 અને વેસ્ટ ટેક્સાસ ઇન્ટરમીડિયેટ (WTI) 4.5 ટકા વધીને $88.39 પર પહોંચી ગયું છે.

નોંધનીય છે કે બ્લૂમબર્ગના એક રિપોર્ટમાં રેપિડન એનર્જી ગ્રૂપના પ્રમુખ અને વ્હાઇટ હાઉસના પૂર્વ અધિકારી બોબ મેકનાલીએ કહ્યું છે કે, જો આ સંઘર્ષ ઈરાન સુધી ફેલાઈ જશે તો તેલની કિંમતો પર અસર થશે. જો કે આ અસંભવિત છે, જો ઈઝરાયેલ કોઈપણ ઈરાની ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પર હુમલો કરીને જવાબ આપે છે, તો ક્રૂડ ઓઈલના ભાવમાં તાત્કાલિક અસરથી તીવ્ર વધારો જોવા મળશે.

બીજો ફટકો
ઈઝરાયેલ અને ભારત વચ્ચેના સંબંધો ખૂબ જ મજબૂત છે અને બંને મોટા વેપારી ભાગીદારો પણ છે. ભારત ઈઝરાયેલ માટે એશિયામાં ત્રીજા સૌથી મોટા વેપાર ભાગીદાર છે. ઘણી ભારતીય કંપનીઓનું ઈઝરાયેલમાં રોકાણ છે અને ઈઝરાયેલની કંપનીઓએ પણ ભારતમાં મોટું રોકાણ કર્યું છે. જો આપણે બંને દેશો વચ્ચેની નિકાસ-આયાત પર નજર કરીએ તો, ભારતે નાણાકીય વર્ષ 2022-23માં ઇઝરાયેલથી 1400થી વધુ વસ્તુઓની આયાત કરી છે, જેમાં હીરા, મોતી, ખાતર, ઇલેક્ટ્રોનિક્સ ઘટકો અને ક્રૂડ ઓઇલનો સમાવેશ થાય છે. જ્યારે ભારતથી ઈઝરાયેલમાં નિકાસ કરવામાં આવતા માલસામાનની યાદી ઘણી લાંબી છે, જેમાં હીરા, ઝવેરાત, કન્ઝ્યુમર ઈલેક્ટ્રોનિક્સ, ઈજનેરી સામાનનો સમાવેશ થાય છે.

રિપોર્ટ અનુસાર નાણાકીય વર્ષમાં બંને દેશો વચ્ચે કુલ 10 અબજ ડોલરનો વેપાર થયો હતો. જેમાં નિકાસ 8.45 અબજ ડોલર અને આયાત 2.3 અબજ ડોલરની હતી. પોર્ટ અને શિપિંગ સહિત અનેક ક્ષેત્રોમાં ભારત અને ઈઝરાયેલનો વ્યાપાર ઘણી રીતે મહત્વપૂર્ણ છે. આવી સ્થિતિમાં શરૂ થયેલા યુદ્ધને કારણે આ બિઝનેસ પર અસર થવાની શક્યતા વધી ગઈ છે.

ત્રીજો ફટકો
ઇઝરાયેલ અને હમાસ વચ્ચેના લોહિયાળ યુદ્ધની અસર ભારતીય શેરબજાર પર આજથી જ દેખાવા લાગી છે. સપ્તાહના પહેલા દિવસે સેન્સેક્સમાં 451 પોઈન્ટના જંગી ઘટાડા સાથે શેરબજારની શરૂઆત થઈ હતી. આના કારણે BSEનું માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશન (BSE MCap) રૂ. 320 લાખ કરોડથી ઘટીને રૂ. 316 લાખ કરોડ થયું છે. એટલે કે થોડીવારમાં જ બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેન્જમાં લિસ્ટેડ કંપનીઓમાં રોકાણ કરનારા રોકાણકારોના રૂ. 4 લાખ કરોડ ખોવાઈ ગયા.

આ યુદ્ધના કારણે ક્રૂડ ઓઈલના ભાવમાં વધારો થયો છે અને ભારતીય ઓઈલ કંપનીઓના શેર ગગડ્યા છે. BPCLનો શેર 2 ટકાથી વધુ ઘટ્યો હતો. તે જ સમયે, શિપિંગ ક્ષેત્રને પણ અસર થઈ છે, અદાણી પોર્ટનો શેર 4.18 ટકા ઘટીને રૂ. 796.00 થયો હતો. ખાસ વાત એ છે કે ગયા સપ્તાહનો છેલ્લો ટ્રેડિંગ ડે શુક્રવારે ફાયદા સાથે બંધ થયો હતો અને મજબૂત સેન્ટિમેન્ટ હોવા છતાં આ યુદ્ધની તાત્કાલિક અસર બજાર પર દેખાઈ રહી છે.

ચોથો ફટકો
આ ત્રણ મોટા આંચકા સિવાય ચોથા આંચકા પર નજર કરીએ તો ભારત સહિત સમગ્ર વિશ્વમાં ઈઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધની અસર જોવા મળી શકે છે. તેના વધારાથી માત્ર ભારત જ નહીં અન્ય દેશોની નિકાસ-આયાતને પણ અસર થશે. ક્રૂડ ઓઈલનો પુરવઠો પણ ખોરવાઈ શકે છે. એકંદરે, એમ કહેવું ખોટું નહીં હોય કે જો આ યુદ્ધ લાંબા સમય સુધી ચાલુ રહેશે તો વૈશ્વિક અર્થવ્યવસ્થા પર તેની નકારાત્મક અસર પડી શકે છે અને સપ્લાય ચેન પ્રભાવિત થવાને કારણે ઘણી આવશ્યક ચીજવસ્તુઓ પર સંકટ વધુ ઘેરી બની શકે છે. રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચેના યુદ્ધ દરમિયાન ઊભી થયેલી પરિસ્થિતિ જેવી જ સ્થિતિ ઊભી થઈ શકે છે.