ભારતમાં કેન્સરની સારવારમાં પ્રોટોન થેરાપીની સફળ શરૂઆત

ઇન્ટરનેશનલ એટોમિક એનર્જી એજન્સી (IAEA)ના ડાયરેક્ટર જનરલ રાફેલ એમ. ગ્રોસીએ ભારતમાં પરમાણુ વિજ્ઞાન અને ટેકનોલોજીના ક્ષેત્રમાં પ્રગતિશીલ વૃદ્ધિની પ્રશંસા કરી છે. તેમણે કહ્યું કે, પરમાણુ ટેકનોલોજીના ક્ષેત્રમાં ભારતનું યોગદાન પ્રશંસનીય છે. આ સાથે જ તેમણે કેન્સરની સારવારમાં પ્રોટોન થેરાપીની સફળ શરૂઆત પર ખુશી વ્યક્ત કરી હતી. આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે પરમાણુ ઊર્જાના શાંતિપૂર્ણ ઉપયોગને પ્રોત્સાહન આપતી અને વિશ્વની તમામ પરમાણુ ઉર્જા સંબંધિત સંસ્થાઓ પર દેખરેખ રાખતી સંસ્થા IAEA ના ડિરેક્ટર જનરલ ગ્રોસી મુંબઈની બે દિવસીય (25-26 ઓક્ટોબર) મુલાકાતે છે. ભારત સરકારના પરમાણુ ઉર્જા વિભાગનું આમંત્રણ ચાલુ છે.

ગ્રોસી થયા ભારતના પ્રશંસક
ગ્રોસીએ ભારતમાં પરમાણુ વિજ્ઞાન અને ટેકનોલોજીના ક્ષેત્ર જાણકારી મેળવવા માટે અણુ ઉર્જા વિભાગ અને ભાભા અણુ સંશોધન કેન્દ્ર (BRRC) અને ટાટા મેમોરિયલ સેન્ટર (TMC) ના અધ્યક્ષની મુલાકાત લીધી હતી. ગુરુવારે નવી મુંબઈના ખારઘરમાં TMC ખાતે અણુ ઉર્જા વિભાગના વૈજ્ઞાનિકો, નિષ્ણાતો અને વરિષ્ઠ અધિકારીઓને સંબોધિત કરતી વખતે ગ્રોસીએ કહ્યું કે, ભારત પરમાણુ ઊર્જાના ક્ષેત્રમાં ખૂબ જ જવાબદારીપૂર્વક કામ કરી રહ્યું છે અને વિશ્વ મંચ પર ઝડપથી ઉભરી રહ્યું છે. પરમાણુ ઊર્જાના શાંતિપૂર્ણ પ્રયાસો દ્વારા ભારતમાં કૃષિ, આરોગ્ય, આબોહવા પરિવર્તન અને ફૂડ પ્રોસેસિંગના ક્ષેત્રોમાં જે રીતે લોકોના જીવનમાં પરિવર્તન આવી રહ્યું છે તે ખૂબ જ પ્રશંસનીય છે.

પરમાણુ ઊર્જામાં મોટી ક્ષમતા
રાફેલ એમ ગ્રોસીએ કહ્યું હતું કે, પરમાણુ ઉર્જામાં મોટી ક્ષમતા છે. આ સાથે સ્વચ્છ, હરિયાળી અને સલામત રીતે વીજળીનું ઉત્પાદન કરીને કાર્બન ઉત્સર્જન ઘટાડી શકાય છે અને ભારત નેટ-ઝીરોનું લક્ષ્ય હાંસલ કરવામાં સફળ થઈ શકે છે. આ સિવાય તેમણે ન્યુક્લિયર પાવર કોર્પોરેશન લિ.ની સ્થાપના કરી. NPCIL દ્વારા તમામ પરમાણુ પાવર પ્લાન્ટના અત્યંત સલામત સંચાલનના ટ્રેક રેકોર્ડની પણ પ્રશંસા કરી. પરમાણુ ઉર્જા આયોગના અધ્યક્ષ ડૉ. અજિત કુમાર મોહંતી અને નિયામક તેમજ TMCના ડિરેક્ટર ડૉ. રાજેન્દ્ર બડવેએ ગ્રોસીનું સ્વાગત કર્યું.

ડૉ. બડવેએ ગ્રોસીને કેન્સરની સારવારમાં રેડિયોથેરાપી અને ન્યુક્લિયર મેડિસિનની મહત્વની ભૂમિકા વિશે માહિતી આપી હતી. ટીએમસીને વિવિધ સમર્થન માટે IAEAનો પણ આભાર માન્યો. દરમિયાન, રાફેલ એમ ગ્રોસીએ TMC ખાતે ભારતના પ્રથમ જાહેર ક્ષેત્રના પ્રોટોન થેરાપી યુનિટના સફળ લોન્ચ પર ખુશી વ્યક્ત કરી હતી. આનાથી વાર્ષિક અંદાજે 500 દર્દીઓ ખૂબ જ સસ્તું અદ્યતન રેડિયેશન સારવાર મેળવી શકશે.