દેશમાં આજે પહેલીવાર આકાશમાં રાવણ દહન થશે

વિજયા દશમીના દિવસે કોલકાતાના આકાશમાં એક અદ્ભુત નજારો જોવા મળશે. દેશમાં પ્રથમ વખત કોલકાતામાં આ પ્રકારનો કાર્યક્રમ યોજાવા જઈ રહ્યો છે. હજારો લોકો તેને લઈને ઉત્સાહિત છે. દેશમાં પ્રથમ વખત કોલકાતાના લોકો વિજય દશમીના દિવસે આકાશમાં રાવણના દહનના સાક્ષી બનવા જઈ રહ્યા છે. પ્રકાશ અને ધ્વનિના અદ્ભુત સંયોજન વચ્ચે રાવણ ખાસ રીતે હવામાં સળગતો જોવા મળશે. આ માટે 600 ડ્રોન તૈયાર કરવામાં આવ્યા છે અને તેની સતત પ્રેક્ટિસ કરવામાં આવી રહી છે. કોલકાતાનું પાર્ક સર્કસ સર્વજનિન દુર્ગોત્સવ સમિતિ ઉદ્દીપનિ આ સિદ્ધિ હાંસલ કરવા જઈ રહ્યું છે.

સમિતિના અધ્યક્ષ ગૌરવ ધવને કહ્યું કે, આ વખતે કોલકાતા એક અલગ અંદાજમાં શુભો વિજયાનો સંદેશ આપવા જઈ રહ્યું છે. અમે લોકોને 600 ડ્રોન દ્વારા આકાશમાં રાવણ દહનનો આવો અદ્ભુત નજારો બતાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જે ભારતમાં પ્રથમ વખત બનશે. ચીન અને અમેરિકામાં આ ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. પરંતુ ભારતના લોકો કોઈથી ઓછા નથી. એટલા માટે અમે આ કરવા માટે પહેલ કરી છે. ધવને કહ્યું કે આ માટે ભારત સરકારના સંરક્ષણ મંત્રાલય તરફથી મંજૂરી મળી ગઈ છે. ધવન કહે છે, જ્યારે આપણે ચંદ્ર પર પહોંચી ગયા છીએ તો પછી આ ટેક્નોલોજીમાં શા માટે પાછળ રહીએ. આનો ઉદ્દેશ્ય એ છે કે આપણે કોઈપણ ટેક્નોલોજીમાં વિશ્વના કોઈપણ દેશ કરતા ઉતરતા નથી અને આપણી પાસે કોઈપણ પ્રકારની કુશળતાની કમી નથી.

ધવને જણાવ્યું કે 24 ઓક્ટોબરે પાર્ક સર્કસના આકાશમાં પ્રકાશ અને અવાજનો અદભૂત સંગમ જોવા મળશે. એક સાથે 600 ડ્રોન ઉડશે અને કોલકાતાના 50 હજારથી વધુ લોકો આકાશમાં રાવણના દહનના સાક્ષી બનશે. આ માટે સતત પ્રેક્ટિસ કરવામાં આવી રહી છે. તે ટેક્નોલોજી, લાઇટ અને સાઉન્ડનું બર્ડ્સ આઇ વ્યુ હશે. સમિતિના સભ્ય અર્જુન ધવને કહ્યું કે આ માટે દિલ્હી સહિત દેશના વિવિધ ભાગોમાંથી ડ્રોન નિષ્ણાતોને બોલાવવામાં આવ્યા છે. આ ઈવેન્ટનું આયોજન ડ્રોન સર્વિસ પ્રોવાઈડર પાઉટ લેબના સહયોગથી કરવામાં આવી રહ્યું છે.