સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી એ એક ભારત, શ્રેષ્ઠ ભારતનું પ્રતિક છેઃ સરદાર પટેલની જન્મજયંતિ પર પીએમ મોદી

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ મંગળવારે ગુજરાતના સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી ખાતે દેશના પ્રથમ ગૃહમંત્રી સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલને તેમની જન્મજયંતિ પર પુષ્પાંજલિ અર્પણ કરી હતી. આ પ્રસંગે તેમણે જણાવ્યું હતું કે, રાષ્ટ્રીય એકતા માટે લોખંડી પુરૂષ સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલની પ્રતિબદ્ધતા આજે પણ દરેકને માર્ગદર્શન આપે છે અને સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી એ એક ભારત, શ્રેષ્ઠ ભારતનું પ્રતિક છે.

આ પ્રસંગે પીએમ મોદીએ કહ્યું કે 15 ઓગસ્ટે દિલ્હીના લાલ કિલ્લા પર આયોજિત કાર્યક્રમ, 26 જાન્યુઆરીએ દિલ્હીમાં દૂતપથ પર પરેડ અને મા નર્મદાના કિનારે રાષ્ટ્રીય એકતા દિવસની હાજરીમાં ‘ 31મી ઓક્ટોબરે સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી’ રાષ્ટ્રીય એકતા દિવસની ઉજવણી થશે મુખ્ય કાર્યક્રમો રાષ્ટ્રીય ઉત્થાનની ત્રિમૂર્તિ બની ગયા છે. સરદાર પટેલની જન્મજયંતિને રાષ્ટ્રીય એકતા દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

વડાપ્રધાન મોદીએ કહ્યું કે જે રીતે 15મી ઓગસ્ટ આપણી આઝાદીની ઉજવણીનો દિવસ છે, 26મી જાન્યુઆરી આપણા પ્રજાસત્તાકની ઉજવણીનો દિવસ છે, તેવી જ રીતે 31મી ઓક્ટોબર દેશના ખૂણે ખૂણે રાષ્ટ્રવાદના સંચારનો તહેવાર બની ગયો છે. સરદાર પટેલને સમર્પિત ‘સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી’નું ઉદ્ઘાટન 31 ઓક્ટોબર 2018ના રોજ વડાપ્રધાન મોદી દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. તે 182 મીટરની ઉંચાઈ સાથે વિશ્વની સૌથી ઊંચી પ્રતિમા છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે, એકતા નગરમાં આવનારને માત્ર આ ભવ્ય પ્રતિમા જોવા જ નહીં, પણ સરદાર સાહેબના જીવન, બલિદાન અને એક ભારતના નિર્માણમાં તેમના યોગદાનની ઝલક પણ મળે છે. આ પ્રતિમાના નિર્માણની વાર્તા જ ‘એક ભારત-શ્રેષ્ઠ ભારત’ની ભાવના દર્શાવે છે.

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ગુજરાતમાં ‘રાષ્ટ્રીય એકતા દિવસ’ કાર્યક્રમમાં કહ્યું કે આગામી 25 વર્ષ દેશ માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. આપણે આગામી 25 વર્ષમાં ભારતને વિકસિત દેશ બનાવવો છે. વિકસિત ભારતના ધ્યેયને હાંસલ કરવા માટે, આપણે દેશની એકતા જાળવવાના આપણા પ્રયત્નોને એક ક્ષણ માટે પણ છોડવું જોઈએ નહીં. એક ડગલું પણ પાછળ ન રહો. આપણે જે પણ ક્ષેત્રમાં હોઈએ, તેમાં આપણે આપણું 100 ટકા આપવું પડશે.