પીએમ મોદીએ નવરાત્રિ પર દેશને પ્રથમ રેપિડ રેલ ભેટ આપી હતી, જાણો ‘નમો ભારત’ની વિશેષતા

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આજે ​​સાહિબાબાદ રેપિડએક્સ સ્ટેશન ખાતે દિલ્હી-ગાઝિયાબાદ-મેરઠ RRTS કોરિડોરના પ્રાથમિકતા વિભાગનું ઉદ્ઘાટન કર્યું. તેમણે ભારતમાં પ્રાદેશિક રેપિડ ટ્રાન્ઝિટ સિસ્ટમના પ્રારંભને ચિહ્નિત કરીને સાહિબાબાદને દુહાઈ ડેપોથી જોડતી નમો ભારત નામની પ્રથમ રેપિડએક્સ ટ્રેનને પણ ફ્લેગ ઓફ કરી.

નમો ભારત શનિવાર એટલે કે 21 ઓક્ટોબરથી સામાન્ય લોકો માટે કાર્યરત થઈ જશે. મતલબ કે આવતીકાલથી તમે તેમાં મુસાફરી કરી શકશો. RRTS એ નવી રેલ-આધારિત સેમી-હાઈ સ્પીડ, હાઈ-ફ્રિકવન્સી કોમ્યુટર ટ્રાન્ઝિટ સિસ્ટમ છે.

દિલ્હી-ગાઝિયાબાદ-મેરઠ RRTS કોરિડોરના 17 કિમી લાંબા અગ્રતા વિભાગનું ઉદ્ઘાટન કરવામાં આવ્યું હતું, જે સાહિબાબાદને દુહાઈ ડેપો સાથે ગાઝિયાબાદ, ગુલધર અને દુહાઈ સ્ટેશન સાથે જોડશે. દિલ્હી-ગાઝિયાબાદ-મેરઠ કોરિડોરનો શિલાન્યાસ વડાપ્રધાન મોદીએ 8 માર્ચ 2019ના રોજ કર્યો હતો.

NCRમાં આઠ RRTS કોરિડોર વિકસાવવામાં આવશે
જણાવી દઈએ કે નવા વિશ્વ-સ્તરીય પરિવહન માળખાના નિર્માણ દ્વારા દેશમાં પ્રાદેશિક જોડાણમાં પરિવર્તન લાવવાના વડા પ્રધાનના વિઝનને અનુરૂપ, પ્રાદેશિક રેપિડ ટ્રાન્ઝિટ સિસ્ટમ (RRTS) પ્રોજેક્ટ વિકસાવવામાં આવી રહ્યો છે. આ અંતર્ગત, NCRમાં વિકસાવવા માટે કુલ આઠ RRTS કોરિડોરની ઓળખ કરવામાં આવી છે, જેમાંથી ત્રણ કોરિડોરને તબક્કા-1માં અમલીકરણ માટે પ્રાથમિકતા આપવામાં આવી છે. પ્રથમ તબક્કાના ત્રણ કોરિડોરમાં દિલ્હી-ગાઝિયાબાદ-મેરઠ કોરિડોર, દિલ્હી-ગુરુગ્રામ-SNB-અલવર કોરિડોરનો સમાવેશ થાય છે અને દિલ્હી-પાનીપત કોરિડોરનો સમાવેશ થાય છે.

નમો ભારત 100-160KM પ્રતિ કલાકની ઝડપે દોડશે
તમને જણાવી દઈએ કે પહેલા તબક્કામાં રેપિડએક્સ અથવા નમો ભારત ગાઝિયાબાદના સાહિબાબાદ અને દોહાઈ ડેપો વચ્ચે દોડશે. તેના પ્રથમ તબક્કામાં 5 સ્ટેશન હશે. તેમાં સાહિબાબાદ, ગાઝિયાબાદ, ગુલધર, દુહાઈ અને દુહાઈ ડેપો સ્ટેશનનો સમાવેશ થાય છે. સંપૂર્ણ રીતે કાર્યરત થયા બાદ તેની સ્પીડ 100 કિલોમીટર પ્રતિ કલાકથી 160 કિલોમીટર પ્રતિ કલાક થઈ જશે. રેપિડએક્સ સાહિબાબાદ અને દુહાઈ ડેપો વચ્ચેનું 17 કિલોમીટરનું અંતર 15થી 17 મિનિટમાં કાપશે. તેની ફ્રીક્વન્સી 15 મિનિટ રાખવામાં આવી છે. તે દરેક સ્ટેશન પર 30 સેકન્ડ માટે રોકાશે.

મેટ્રોની જેમ મહિલાઓ માટે અલગ કોચ
મેટ્રોની જેમ મહિલાઓ માટે અલગ કોચ હશે. તેમાં 50 ટકાથી વધુ મહિલા સ્ટાફ હશે, જેમની સ્થાનિક સ્તરે ભરતી કરવામાં આવી છે. આ હાઈસ્પીડ ટ્રેનમાં કુલ 6 કોચ હશે. એક કોચ પ્રીમિયમ કેટેગરીના મુસાફરો માટે હશે જે એન્જિન પછી પ્રથમ કોચ હશે.

ભાડાનો દર આ પ્રમાણે હોઈ શકે છે
કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે રેપિડ ટ્રેન નમો ઇન્ડિયામાં પ્રીમિયમ ક્લાસનું ભાડું 40 રૂપિયાથી 100 રૂપિયાની વચ્ચે હશે. ત્યારે સ્ટાન્ડર્ડ ક્લાસનું ભાડું 20થી 50 રૂપિયા હશે.

મુસાફરોને ઘણી વિશેષ સુવિધાઓ મળશે
ઓવરહેડ લગેજ રેક, વાઈ-ફાઈ અને દરેક સીટ પર મોબાઈલ અને લેપટોપ ચાર્જિંગ સોકેટ જેવી પેસેન્જર સુવિધાઓ ઉપરાંત, આ ટ્રેનો ઘણી સુરક્ષા સુવિધાઓથી પણ સજ્જ છે. સામાન્ય મુસાફરોની સુવિધા માટે, શતાબ્દી ટ્રેન અથવા વિમાનમાં ઇકોનોમી ક્લાસ જેવી આરામની બેઠકો સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. દરેક જગ્યાએ ડિજિટલ સ્ક્રીન લગાવવામાં આવી છે, જે સ્ટેશન સંબંધિત માહિતી તેમજ ટ્રેનની રિયલ ટાઈમ સ્પીડ બતાવશે. તેમાં પ્રવેશ માટે હાઇટેક ઓટોમેટિક ગેટ છે અને પ્લેટફોર્મ અને ટ્રેનના ટ્રેક વચ્ચે કાચની દિવાલ પણ લગાવવામાં આવી છે.