યુદ્ધવિરામની માગણી કરતા યુએનના ઠરાવ પર ભારતે કેમ વોટ ન કર્યો?

ઈઝરાયલે ગાઝા પટ્ટીમાં હમાસ વિરુદ્ધ હુમલા તેજ કર્યા છે. આ યુદ્ધમાં અત્યાર સુધી હજારો લોકો માર્યા ગયા છે. આ યુદ્ધ ક્યારે બંધ થશે તે કહેવું ઘણું મુશ્કેલ છે. દરમિયાન, ભારતે યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલીના ઠરાવમાં મતદાન કર્યું ન હતું, જેમાં ઇઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધમાં તાત્કાલિક માનવતાવાદી યુદ્ધવિરામ માટે કહેવામાં આવ્યું હતું. મતદાનથી દૂર રહેવાના નિર્ણયની સ્પષ્ટતા કરતા ભારતે કહ્યું કે ઠરાવમાં હમાસનો ઉલ્લેખ નથી અને યુએનને આતંકવાદ વિરુદ્ધ સ્પષ્ટ સંદેશ મોકલવાની જરૂર છે.

યુએન યોજનામાં ભારતના નાયબ સ્થાયી પ્રતિનિધિ પટેલે જણાવ્યું હતું કે, “અમે આશા રાખીએ છીએ કે આ મેળાવડામાં થયેલી ચર્ચાઓ આતંકવાદ અને હિંસા સામે સ્પષ્ટ સંદેશ આપશે અને આપણે જે માનવીય સંકટનો સામનો કરી રહ્યા છીએ તેના ઉકેલ માટે મુત્સદ્દીગીરી અને સંવાદની શક્યતાઓનું વિસ્તરણ થશે. ” ડ્રાફ્ટ રિઝોલ્યુશનમાં તાત્કાલિક સંધર્ષને રોકવા પ્રસ્તાવ મૂકવામાં આવ્યો હતો.

યુએન જનરલ એસેમ્બલીમાં ‘નાગરિકોનું રક્ષણ અને કાનૂની અને માનવતાવાદી જવાબદારીઓનું સમર્થન’ શીર્ષકવાળા જોર્ડનના ડ્રાફ્ટ ઠરાવ પર ભારતે મતદાન કરવાથી દૂર રહ્યું. આ ઠરાવમાં ઇઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધમાં તાત્કાલિક માનવતાવાદી યુદ્ધવિરામ અને ગાઝા પટ્ટીમાં માનવતાવાદી પ્રવેશની ખાતરી કરવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું. સંયુક્ત રાષ્ટ્રની 193-સભ્ય જનરલ એસેમ્બલીએ ઠરાવને અપનાવ્યો હતો, જેમાં તાત્કાલિક, ટકાઉ અને સતત માનવતાવાદી યુદ્ધવિરામની હાકલ કરવામાં આવી હતી, જેથી દુશ્મનાવટનો અંત આવી શકે.

44 સભ્યો મતદાનથી દૂર રહ્યા હતા
121 દેશોએ ઠરાવની તરફેણમાં મતદાન કર્યું, 44 સભ્યોએ મતદાનથી દૂર રહ્યા અને 14 સભ્યોએ તેની વિરુદ્ધમાં મતદાન કર્યું. ઠરાવમાં સમગ્ર ગાઝા પટ્ટીમાં નાગરિકોને આવશ્યક ચીજવસ્તુઓ અને સેવાઓની તાત્કાલિક, સતત, પર્યાપ્ત અને અવિરત જોગવાઈની માંગ કરવામાં આવી હતી. યુએનમાં ભારતના નાયબ સ્થાયી પ્રતિનિધિ યોજના પટેલે મત અંગે સ્પષ્ટતા કરતાં જણાવ્યું હતું કે, વિશ્વમાં જ્યાં મતભેદો અને વિવાદોને વાતચીત દ્વારા ઉકેલવા જોઈએ, આવી પ્રતિષ્ઠિત સંસ્થાએ હિંસાનો આશરો લેવાની ઘટનાઓની ઊંડી ચિંતા કરવી જોઈએ.

આ મોટા દેશો પ્રસ્તાવની તરફેણમાં અને વિરોધમાં રહ્યા
ઈરાક શરૂઆતમાં ઠરાવ પર મતદાન કરવાથી દૂર રહ્યું હતું, પરંતુ પછી મતદાન દરમિયાન ‘તકનીકી સમસ્યાઓ’ને ટાંકીને તેની તરફેણમાં મતદાન કર્યું હતું. ઈઝરાયેલ અને અમેરિકા એવા દેશોમાં સામેલ હતા જેમણે ઠરાવની વિરુદ્ધમાં મતદાન કર્યું હતું. ચીન, ફ્રાન્સ અને રશિયાએ ઠરાવની તરફેણમાં મતદાન કર્યું, જ્યારે કેનેડા, જર્મની, જાપાન, યુક્રેન અને બ્રિટન ગેરહાજર રહ્યા.