હવે ભારતીય શ્વાનો પણ પોલીસ ડ્યુટીમાં તૈનાત થશે

ભારતીય શ્વાનો રામપુર શિકારી શ્વાનો, હિમાલયન પર્વતી હિમાચલી શેફર્ડ, ગદ્દી અને બખરવાલ અને તિબેટિયન માસ્ટિફને ટૂંક સમયમાં શંકાસ્પદ, માદક દ્રવ્ય અને વિસ્ફોટકોને શોધવા જેવી પોલીસ ફરજો માટે તૈનાત કરવામાં આવી શકે છે.

કેન્દ્રીય સશસ્ત્ર પોલીસ દળો (CAPFs) જેમ કે BSF, CRPF અને CISF પોલીસ ફરજ માટે ભારતીય શ્વાન જાતિઓની ભરતી કરવા માટે તૈયાર છે, કારણ કે રામપુર શિકારી શ્વાનો જેવી જાતિના કેટલાક શ્વાન પરીક્ષણમાંથી પસાર થઈ રહ્યા છે. આ સાથે હિમાલય પર્વતમાળાના શ્વાનના પરીક્ષણ માટે પણ આદેશ જારી કરવામાં આવ્યો છે.

તમને જણાવી દઈએ કે, હાલમાં પોલીસ ડ્યુટી માટે જર્મન શેફર્ડ, લેબ્રાડોર, બેલ્જિયન મેલિનોઈસ અને કોકર સ્પેનીલ જેવી વિદેશી જાતિઓ તૈનાત છે.

SSB અને ITBP એ ભારતીય શ્વાન જાતિના મુધોલ શિકારી શ્વાનનું પરીક્ષણ પૂર્ણ કરી લીધું છે. રામપુર શિકારી શ્વાનો જેવી કેટલીક અન્ય ભારતીય શ્વાન જાતિઓ પણ CRPF અને BSFના કેનાઇન પ્રશિક્ષણ કેન્દ્રોમાં ટ્રાયલ હેઠળ છે.

આ ઉપરાંત, મંત્રાલયે હિમાચલ શેફર્ડ, ગદ્દી, બખરવાલ અને તિબેટિયન માસ્ટિફ જેવા હિમાચલ શ્વાનોનું બોર્ડર સિક્યુરિટી ફોર્સ (BSF), ઈન્ડો તિબેટિયન બોર્ડર પોલીસ (ITBP) અને સશાસ્ત્ર સીમા બલ (SSB) દ્વારા એકસાથે પરીક્ષણ કરવાનો આદેશ આપ્યો છે. ટ્રાયલ અત્યારે ચાલી રહી છે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ પણ વૈજ્ઞાનિક માધ્યમથી સ્થાનિક શ્વાનોની જાતિઓને પ્રોત્સાહન આપવાની વાત કરી છે.

CAPF દ્વારા ભાડે રાખવામાં આવેલ તમામ શ્વાન પોલીસ સર્વિસ K9 (PSK) સ્ક્વોડનો ભાગ છે. BSF, CRPF, CISF, ITBP, SSB, NSG અને આસામ રાઈફલ્સ આ શ્વાનને તાલીમ આપે છે. પોલીસ શ્વાનને પેટ્રોલિંગ અને અન્ય કાર્યો સિવાય IED અને ખાણો, નાર્કોટિક્સ અને નકલી ચલણ જેવા વિસ્ફોટકોને શોધવા જેવા કાર્યો માટે તાલીમ આપવામાં આવે છે. અધિકારીએ કહ્યું કે આતંકવાદીઓને શોધવા માટે સર્ચ ઓપરેશનમાં ક્યારેક શ્વાનોનો પણ ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.