પાકિસ્તાનને ઈનપુટ મોકલનાર પાકિસ્તાની હિન્દુની ગુજરાત ATSએ કરી ધરપકડ

ગુજરાત ATSએ જાસૂસીના આરોપમાં એક વ્યક્તિની ધરપકડ કરી છે. આરોપીની ઓળખ 53 વર્ષીય લાભશંકર મહેશવીર તરીકે થઈ છે. એટીએસે મિલિટરી અને એરફોર્સ પાસેથી મળેલા ઈન્ટેલિજન્સ ઈનપુટ્સના આધારે આરોપીની ધરપકડ કરી છે. પ્રારંભિક પોલીસ તપાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે આ વર્ષે જુલાઈમાં MI અધિકારીઓએ એક પાકિસ્તાની ઈન્ટેલિજન્સ ઓપરેટિવ (PIO) દ્વારા ચલાવવામાં આવી રહેલી નાપાક કામગીરી શોધી કાઢી હતી. જેમાં, એક વોટ્સએપ નંબર દ્વારા, સુરક્ષા દળોના જવાનોને 15 ઓગસ્ટ પહેલા તેમના એન્ડ્રોઈડ મોબાઈલ હેન્ડસેટમાં ‘હર ઘર તિરંગા અભિયાન’ નામની ‘apk’ એન્ડ્રોઈડ એપ્લિકેશન ડાઉનલોડ કરવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું.

ભારતીય ફોન નંબર ISIને આપવામાં આવ્યો હતો
તપાસમાં ખુલાસો થયો છે કે, આરોપીએ એક સ્કૂલ ઓફિસર તરીકે બતાવીને લોકોને તેમના બાળક સાથે રાષ્ટ્રધ્વજની તસવીર અપલોડ કરવા માટે કહેતો મેસેજ પણ મોકલ્યો હતો. આવા સૈનિકો જેમના બાળકો આર્મી સ્કૂલ અથવા ડિફેન્સ સ્કૂલમાં અભ્યાસ કરે છે. તપાસમાં સામે આવ્યું છે કે આરોપી લાભશંકર મહેશ્વરીએ આ ભારતીય નંબર પાકિસ્તાની ગુપ્તચર એજન્સીને આપ્યો હતો.

શાળાના વિદ્યાર્થીઓ અને તેમના વાલીઓ વિશે માહિતી એકત્રિત કરી
આરોપીના મોબાઈલની ફોરેન્સિક તપાસમાં સામે આવ્યું છે કે, આ વોટ્સએપ નંબરનો ઉપયોગ પાકિસ્તાની ગુપ્તચર એજન્સીના લોકો કરતા હતા. આ દ્વારા તેઓ સુરક્ષા કર્મચારીઓના મોબાઈલ હેક કરી તેમના મોબાઈલમાંથી ગુપ્ત માહિતી મેળવી રહ્યા છે. એવી પણ શંકા છે કે પાકિસ્તાની એજન્સી APS (આર્મી પબ્લિક સ્કૂલ)ની વેબસાઈટ અથવા એન્ડ્રોઈડ એપ્લીકેશન “Digicamps” જેનો ઉપયોગ ફી વસૂલવા માટે કરવામાં આવે છે. તેના દ્વારા અમે APS વિદ્યાર્થીઓ અને તેમના વાલીઓ સાથે સંબંધિત માહિતી મેળવવામાં સફળ રહ્યા છીએ.

આરોપી પાકિસ્તાની હિન્દુ છે
આ એવી શાળાઓ છે જે ભારતીય સેનાના સહયોગથી એક ખાનગી સંસ્થા આર્મી વેલ્ફેર એજ્યુકેશન સોસાયટી (AWES) હેઠળ આવે છે. આરોપી લાભશંકર મહેશ્વરી મૂળ પાકિસ્તાની હિંદુ છે જે 1999માં ફર્ટિલિટીની સારવાર માટે તેની પત્ની સાથે ભારત આવ્યો હતો. શરુઆતમાં તે તારાપુરમાં તેના સાસરીના ઘરે રહેતો હતો, પછી ધીમે ધીમે તેણે ત્યાં ઘણી દુકાનો ખોલી અને સારો બિઝનેસ કર્યો. તેમને 2006માં ભારતીય નાગરિકતા મળી હતી.

આરોપીના માતા-પિતા પાકિસ્તાનમાં
2022ની શરૂઆતમાં આરોપી તેના માતા-પિતાને મળવા પાકિસ્તાન ગયો હતો. વિઝા પ્રક્રિયા દરમિયાન અને તેના માતા-પિતાના ઘરે દોઢ મહિનાના રોકાણ દરમિયાન કથિત રીતે તેનું બ્રેઈનવોશ કરવામાં આવ્યું હતું. ત્યારથી તે પાકિસ્તાની ગુપ્તચર એજન્સીના સંપર્કમાં હતો.વોટ્સએપ એકાઉન્ટ બનાવીને બાદમાં તેણે સિમકાર્ડ પાકિસ્તાન મોકલ્યું અને તેના બદલામાં પૈસા પણ મેળવ્યા. એમઆઈ, ગુજરાત એટીએસ અને એરફોર્સ ઈન્ટેલિજન્સ આરોપીઓની ધરપકડને મોટી સફળતા માની રહ્યા છે.