આજે વર્ષનું છેલ્લું સૂર્યગ્રહણ

વર્ષનું બીજું અને છેલ્લું સૂર્યગ્રહણ આજે રાત્રે થવા જઈ રહ્યું છે. આ સૂર્યગ્રહણ સર્વ પિતૃ અમાવસ્યા અને શનિ અમાવસ્યા સાથે થઈ રહ્યું છે. સૂર્યગ્રહણ કન્યા અને ચિત્રા નક્ષત્રમાં થશે. જ્યોતિષમાં ગ્રહણનો સમયગાળો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. સૂર્યગ્રહણ એ એક ખગોળીય ઘટના છે. જ્યારે ચંદ્ર સૂર્ય અને પૃથ્વીની વચ્ચે આવે છે, ત્યારે સૂર્યગ્રહણ થાય છે. ચાલો જાણીએ કે આજે આ સૂર્યગ્રહણ કયા સમયે થશે. તે ભારતમાં દેખાશે કે નહીં અને તેમાં સુતક કાળના નિયમો લાગુ પડશે કે નહીં.

વર્ષનું બીજું સૂર્યગ્રહણ શનિવાર, 14 ઓક્ટોબર, એટલે કે આજે રાત્રે 08:34 કલાકે શરૂ થશે અને રવિવાર, 15 ઓક્ટોબરના રોજ સવારે 02:25 કલાકે સમાપ્ત થશે. એટલે કે ગ્રહણનો સમયગાળો 5 કલાક 51 મિનિટનો રહેશે. ગ્રહણ સમાપ્ત થતાંની સાથે જ બીજા દિવસે સવારે શારદીય નવરાત્રિ શરૂ થશે.

આ સૂર્યગ્રહણ ભારતમાં દેખાશે નહીં. વર્ષનું પ્રથમ સૂર્યગ્રહણ 20 એપ્રિલના રોજ થયું હતું. આ સૂર્યગ્રહણ પણ ભારતમાં જોવા મળ્યું ન હતું. આ સૂર્યગ્રહણ ઉત્તર અમેરિકા, દક્ષિણ અમેરિકા, મધ્ય અમેરિકા, ઉત્તર આફ્રિકાની પશ્ચિમી ધાર, એટલાન્ટિક અને પેસિફિક મહાસાગરમાં જોવા મળશે.

સુતકનો સમયગાળો સૂર્યગ્રહણના 12 કલાક પહેલા શરૂ થાય છે. પરંતુ સુતક કાળ ત્યારે જ માન્ય છે જ્યારે ભારતમાં સૂર્યગ્રહણ દેખાય છે. વર્ષનું બીજું સૂર્યગ્રહણ ભારતમાં દેખાશે નહીં, તેથી તેનો સુતક સમયગાળો પણ લાગુ થશે નહીં. પુરાણો અનુસાર, પ્રથમ સૂર્યગ્રહણ સમુદ્ર મંથન સમયે થયું હતું. રામાયણના અરણ્યકાંડમાં પણ સૂર્યગ્રહણનો ઉલ્લેખ છે. કહેવાય છે કે, આ દિવસે ભગવાન રામે ખાર-દશાનો વધ કર્યો હતો. મહાભારત કાળ દરમિયાન, જે દિવસે પાંડવો જુગારમાં હારી ગયા, તે દિવસે પણ સૂર્યગ્રહણ થયું. ત્યારબાદ મહાભારતના યુદ્ધના 14મા દિવસે સૂર્યગ્રહણ થયું હતું, જ્યારે અર્જુને જયદ્રથનો વધ કર્યો હતો. કૃષ્ણની નગરી દ્વારકા પણ સૂર્યગ્રહણમાં ડૂબી ગઈ હતી.