પઠાણકોટ હુમલાનો માસ્ટરમાઇન્ડ શાહિદ લતીફ ઠાર

પઠાણકોટ હુમલાના માસ્ટરમાઇન્ડ અને ભારતના મોસ્ટ વોન્ટેડ આતંકવાદી શાહિદ લતીફનું પાકિસ્તાનમાં મોત થયું છે. 2016માં પંજાબના પઠાણકોટ એરબેઝ પર આતંકી હુમલો થયો હતો. આ હુમલો આતંકવાદી સંગઠન જૈશ-એ-મોહમ્મદે કર્યો હતો. આ હુમલામાં ભારતીય સેનાના સાત જવાન શહીદ થયા હતા. NIAની તપાસમાં સામે આવ્યું છે કે આ હુમલાનો માસ્ટરમાઈન્ડ શાહિદ લતીફ હતો. ટાઈમ્સ ઓફ ઈન્ડિયાના અહેવાલ મુજબ, પાકિસ્તાનની એક મસ્જિદમાં અજાણ્યા હુમલાખોરોએ તેની ગોળી મારીને હત્યા કરી હતી. ઈન્ડિયા ટુડેના અહેવાલ અનુસાર, પાકિસ્તાનના પંજાબ પ્રાંતના સિયાલકોટ શહેરમાં તેની હત્યા થઈ છે.

NIAની તપાસમાં એ પણ સામે આવ્યું છે કે પઠાણકોટ આતંકવાદી હુમલાનું આયોજન પાકિસ્તાનમાં કરવામાં આવ્યું હતું અને તેને અંજામ આપવામાં આવ્યો હતો. આતંકવાદી જૂથ જૈશ-એ-મોહમ્મદે હુમલો કરવા માટે ચાર આત્મઘાતી બોમ્બરોને તાલીમ આપીને મોકલ્યા હતા. NIAની તપાસમાં જાણવા મળ્યું હતું કે હુમલાને અંજામ આપવા માટે ભારતીય વિસ્તારમાં ઘૂસણખોરી કરનારા આતંકવાદીઓના માસ્ટરમાઈન્ડ અને હેન્ડલર્સ બધા પાકિસ્તાનમાં છે.

47 વર્ષીય શાહિદ લતીફ પાકિસ્તાનના ગુજરાનવાલાના અમીનાબાદ શહેરના મોર ગામનો રહેવાસી હતો. શાહિદ લતીફ જૈશના લોન્ચિંગ કમાન્ડર તરીકે ઓળખાય છે. તેણે જૈશ-એ-મોહમ્મદના ચાર આતંકવાદીઓને પઠાણકોટ મોકલ્યા હતા.

તમને જણાવી દઈએ કે શાહિદ લતીફની ભારતમાં 1993માં આતંકવાદના આરોપમાં ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. તેની સામે કાર્યવાહી કરીને જેલમાં મોકલી દેવામાં આવ્યો હતો. શાહિદ લતીફ લગભગ 11 વર્ષ સુધી ભારતની જેલમાં કેદ હતો. ભારતમાં સજા પૂરી કર્યા બાદ તેને 2010માં પાકિસ્તાન મોકલી દેવામાં આવ્યો હતો. NIAની તપાસમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ભારતમાંથી દેશનિકાલ થયા બાદ શાહિદ લતીફ પાકિસ્તાનમાં જેહાદી ફેક્ટરીમાં ગયો હતો અને તેણે પઠાણકોટ આતંકી હુમલામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી.