ખેડામાં ખુલ્લેઆમ મારમારનાર પોલીસ કર્મીઓને સજા

ગુજરાત હાઈકોર્ટે જાહેરમાં લઘુમતીઓને માર મારવાના આરોપી પોલીસકર્મીઓ સામે આરોપો ઘડ્યા છે. મામલો ખેડાનો છે, જ્યાં લગભગ એક વર્ષ પહેલા લઘુમતી સમુદાયના કેટલાક લોકોએ જાહેરમાં લાકડીઓ વડે માર માર્યો હતો. ગુજરાત પોલીસના ચાર કોન્સ્ટેબલો સામે હાઈકોર્ટે આરોપો ઘડ્યા છે. કોર્ટે આ કેસની આગામી સુનાવણી 11 ઓક્ટોબરના રોજ નિયત કરી છે.

જાહેરમાં લાકડીઓ વડે માર માર્યો
ગુજરાત હાઈકોર્ટે જેમની સામે આરોપો ઘડ્યા છે તે ચાર કોન્સ્ટેબલોએ કોર્ટના તિરસ્કારના આરોપનો સામનો કરવો પડશે. ઓક્ટોબર 2022ના આ કેસમાં, ખેડામાં લઘુમતી સમુદાયના કેટલાક લોકોની પોલીસે પ્રથમ અટકાયત કરી હતી. આ પછી પોલીસકર્મીઓએ તેમને જાહેરમાં લાકડીઓ વડે માર માર્યો હતો.

હાઈકોર્ટે સ્પષ્ટ કહ્યું - પોલીસકર્મીઓને કોઈ છૂટ નહીં
જે ચાર પોલીસકર્મીઓ સામે આરોપો ઘડવામાં આવ્યા છે તેમાંથી એક અંગે હાઈકોર્ટે કહ્યું કે, મૌન સંમતિ આપનાર પોલીસકર્મીને પણ નિર્દોષ છોડી શકાય નહીં. કોર્ટે કહ્યું કે, શરમજનક અને ગેરકાયદેસર કૃત્યોમાં સામેલ પોલીસકર્મીઓને કોઈ પણ પ્રકારની મુક્તિ આપી શકાય નહીં.

એક વર્ષ પહેલાની ઘટના
ગુજરાત હાઈકોર્ટમાં જસ્ટિસ એએસ સુપેહિયા અને જસ્ટિસ એમઆર મેંગડેની ડિવિઝન બેંચમાં આ કેસની સુનાવણી થઈ હતી. હાઈકોર્ટે કહ્યું કે, આ કેસમાં એક ઈન્સ્પેક્ટર, સબ ઈન્સ્પેક્ટર અને બે કોન્સ્ટેબલ સહિત કુલ ચાર લોકો સામે આરોપો ઘડવામાં આવશે. આ લોકો ખેડાના ઉંધેલા ગામમાં લઘુમતી સમુદાયના લોકોને થાંભલા સાથે બાંધીને જાહેરમાં મારવામાં સામેલ હતા. ઘટના 4 ઓક્ટોબર 2022ની છે.

કોર્ટ કેટલી સજા થઈ શકે?
કોર્ટે ચાર પોલીસકર્મીઓને કન્ટેમ્પ્ટ ઓફ કોર્ટ એક્ટ, 1971 હેઠળ સજા સંભળાવી હતી. આ અધિનિયમની કલમ 12ની પેટા કલમ 2(b) મુજબ, કોર્ટના કોઈપણ ચુકાદા, હુકમનામું, નિર્દેશ, આદેશ, રિટ અથવા અન્ય પ્રક્રિયાનું જાણીજોઈને ઉલ્લંઘન કરવું અને કોર્ટમાં દાખલ કરાયેલ એફિડેવિટની વિરુદ્ધ કામ કરવું એ સજાપાત્ર ગુનો છે. અદાલત દોષિતને છ મહિના સુધીની સાદી કેદ અને રૂ. 2,000 સુધીના દંડની સજા કરી શકે છે.